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UAMUZI WA KAMATI

UTANGULIZI

Ndugu Lameck Justus (ambaye katika lalamiko hili atajulikana kama “‘Mlalamikaji*) ni
mteja wa MIC Tanzania PLC na (ambaye katika lalamiko hili atajulikana kama
“Mialamikiwa”). Mlalamikiwa ni kampuni iliyopewa leseni na Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA) ya kutoa huduma za mawasiliano katika Jamhuri ya Muungano
Tanzania.

Mlalamikaji alileta lalamiko lake mbele ya Kamati ya Malalamiko TCRA (ambayo katika
lalamiko hili itajulikana kama “Kamati”) akitaka alipwe fidia ya kiasi chg shilingi za
Kitanzania Milioni Hamsini tu (TZS 50,000,000.00) akidai kuwa alisajiliwa bila ya
ridhaa yake kwenye huduma mbalimbali zilizopelekea kupokea jumbe na
kumsababishia kukatwa muda wa mawasiliano na Mialamikiwa.

2. USIKILIZAJI WA LALAMIKO

Siku ya usikilizwaji wa lalamiko tarehe 20 Aprili, 2022 Mialamikaji na Mialamikiwa
walifika mbele ya Kamati ambapo Mlalamikaji - alijiwakilisha mwenyewe na
Mlalamikiwa aliwakilishwa na Wakili Bw. Daudi Ramadhani akiambatana ng
mashahidi wawili ambao nj Liliani Mushi na Said Allj.

3. UWASILISHAJI WA HOJA ZA MLALAMIKAJI

Mialamikaiji alianza kwa kuwasilisha furushi Ia vielelezo vya jumbe fupi alizozinakili
toka kwenye simu yake ikiwa nj Pamoja na mawasiliano mbalimbali na vielelezo
vingine ambavyo kwa pamoja vilipokelewa na Kamati baada ya kutokuwa na pingamizi
toka kwa upande wa Mlalamikiwa na kupewa jina EX-PW1. Mialamikaji aliieleza
Kamati kuwa, lalamiko lake limegawanyika katika vipengele vinne ambavyo ni:-

kupokea jumbe zisizoombwa (unsolicited messeges) kutoka kwa Mlalamikiwa:

a
b. kusajiliwa katika huduma ya Mlalamikiwa bila ridhaa ya Mialamikaiji;

C. utaratibu hafifu wa Milalamikiwa katika kushughulikia malalamiko ya wateja: na
d

utangazaji wa huduma usio wa kiushindani (anticompetitive marketing).




a. Kupokea Jumbe Zisizoombwa (Unsolicited Messeges) kutoka kwa
Mialamikiwa.

alipofika TCRA alifahamishwa kuwa mtog huduma anaruhusiwa kutuma ujumbe
mmoja wa matangazo kwa ajili ya biashara kwa siku na kwa muda maalumu. Ukarasa
wa 73 wa furushi la vielelezo Mialamikaji alionesha ujumbe aliopokea kutoka kwa
Mialamikiwa uliokuwa na kichwa cha habari cha patapata mnamo tarehe 13 mwezi wa
Januari, 2022 saa sita na dakika arobaini na moja ya usiku ikizungumzia bahati nasiby
ya milioni tatu. Sikuy hiyo hiyo saa kumi na moja na dakika ishirini ng tisa alipokea
ujumbe wa patapata kutoka kwa Mialamikiwa.

Mlalamikaji aliendelea kueleza kuwa ukurasa wa 74 wa furushi la vielelezo,
unaonesha kuwa alipokea tena ujumbe kutoka kwa Mlalamikiwa saa saba na saa tisa
mnamo tarehe 3 mwezi Mei, 2022. Ukarasa wa 75 wa kielezo hichohicho kinaonesha
kuwa Mlalamikaiji alitumiwa jumbe tatu ambazo zilitumwa saa moja, saa taty na usiku

Wa saa nne mnamo tarehe 5 mwezi Disemba, 2021.

Aidha Mlalamikaji aliendelea kuifahamisha Kamati kupitia furushi la vielelezo ukarasa
wa 76 kilichoonesha alitumiwa jumbe nne kutoka kwa namba tofauti tofauti za
matangazo ya Mlalamikiwa. Tarehe 12 mwezi Octoba, 2021 saa nne na dakika
arobaini na moja alipokea meseiji yenye jumbe ya lucky video quiz, ukarasa wa 77 wa
furushi la vielelezo hicho hicho tarehe hiyohiyo saa tano na dakika ishirini na sita usiku
alipokea jumbe ya figo gulio. Ukiangalia huo mwenendo Mlalamikaji alifahamisha
Kamati kuwa alikuwa anapokea jumbe mbili sj chini ya saa moja kutoka namba mbili

tofauti.

Ukarasa wa 78 wa furushi Ia vielelezo kinaonesha ujumbe uiliingia kwenye simu ya

Mlalamikiwa tarehe 20 mwezi Novemba, 2021 uhusiyo lucky video quiz. UKkurasa wa
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kKichwa cha habari cha SMS bundle ambayo mojawapo aliipokea saa tano na dakika

ishirini na moja na zilikuwa zikitumwa kutoka namba tofauti tofauti.

Vile vile Mialamikaji aliendelea kuielezea Kamati Kupitia ukurasa wa 29 wa furushi Ia
vielelezo, ambacho Kilionesha kuwa alijiunga na huduma ya lesti zali tarehe 8, mwezi
Juni, 2021 na akapokea jumbe taty kutoka kwa Mlalamikiwa hapo hapo ambazo
hazikutoa vigezo na masharti na hapakuwa na linki iliyokuwa inamwambia kuhusu
vigezo na masharti. Mialamikaiji aliifahamisha Kamati kuwa alinunua kete 30 kama
inavyoonekana katika furushi la vielelezo katika tarehe hiyo hiyo. Kutokea siku
aliyokuwa amejiunga na festi zali akawa anapokea jumbe kumi na moja kwa siku kila
baada ya masag matatu. Tarehe 12 mwez; Juni, 2021 alipokea jumbe tano ndanj ya
siku katika masaa tofauti tofauti kama saa tatu na dakika ishirini na nane, saa tano na
dakika arobaini na nane, saa nane na dakika mbili, saa kumi na mbilj na dakika kumi

na sita, na saa nne na dakika kumi na sita.

Mialamikaji aliendelea Kuieleza kamati kupitia furushi la vielelezo ukarasa wa 31
ambapo tarehe 14 mwezi Juni, 2021 zilionesha muendelezo wa kupokea jumbe nyingi
kama saa tatu, saa tano, saa nane, saa kumi, saa kumi na mbili, na kuendelea. Jumbe
hizi zilikuwa zinaingia usiku akiwa amelala zikimwambia Kuwa anaweza shinda milioni
tatu. Kwa siku alikuwa anapokea si chini ya jumbe thelathini kila baada ya dakika
hamsini au arobainj yenye vichwa vya habari tofauti tofayti kama testi zali patapata,

figo gulio, soka.




Milalamikaiji alilalamika kuhusu kupokea jumbe zisizoombwa Kwa mara ya pili tarehe
25, Januari, 2022 kama ilivyoonekana katika ukurusa wa 9 wa furushi la vielelezo.

kutoka kwa Mialamikiwa.

Aidha tarehe 26 mwezi wa Januari, 2022 katika ukurasa wa 10 wa furushi la vielelezo
Mlalamikaji aliifahamisha Kamati kuwa alijibiwa na Milalamikiwa kuwa huduma ya
Kupokea jumbe Zisizoombwa inasajilika kupitia simy ya mteja, na kwamba huduma
hiyo tayari walikuwa wameshaiondoa katika simy yake. Lakini hakuacha kutopokea
jumbe hizo hizo kutoka kwa Mialamikikiwa kama inavyoonekana katika furushi Ia

patapata. Tarehe 1 mwezi wa Februari, 2022 kama inavyoonekana katika ukurasa wa
27 saa nne na dakika kumi kinaonyesha kuwa Mialamikaiji alipokea ujumbe kutoka
kwa Mialamikayji wenye kichwa cha data mpya.

b. kusajiliwa katika huduma ya Mialamikiwa bila ridhaa ya Mialamikaji.
Mlalamikaji alifahamisha Kamati kupitia ukurasa wa 22 wa furushi Ia vielelezo,
kwamba tarehe 10 mwezi Octoba, 2021 saa kumi na moja jioni alitumiwa ujumbe
uliomwambia kuwa amejiunga na huduma ya siku ya Tigo Gameland na hajawahi
jiunga, akajiondoa kwa kutuma neno ondoa games na kupokea ujumbe kutoka kwa
Mlalamikiwa iliyomwambia kuwa amejitoa kwenye huduma ya Tigo Gameland
Kikamilifu.

Mialamikaji aliambia Kamati kupitia ukurasa wa 48 wa furushi la vielelezo ambao
ulionesha kuwa tarehe 1 mwezi wa Septemba, 2021 alipokea ujumbe uliokuwa
ukimwambia hongera kwa kujiunga na soka, sasa furahia sehemu ya Tshs 9,000,000
ya zawadi za Kila siku wakati hajawahi jiunga na alikuwa akipokea jumbe za soka
tangu tarehe 28 mwezi Juni, 2021. Tarehe 17 Mwezi Januari, 2022 alipiga simu
kitengo cha huduma kwa wateja cha Mialamikiwa, baada ya kugundua kiasi cha
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shilingi tisini na tisa (Tshs 99) kimepungua katika salio lake, akafahamishwa kwamba
alikuwa amejiunga na huduma ya soka. Mialamikaji akawafahamisha kuwa wamtoe
katika huduma hiyo na kufahamishwa kuwa ametolewa katika huduma hiyo,

Ukurasa wa 71 wa furushi la vielelezo kinaonyesha baada Ya mazungumzo na kitengo
cha huduma kwa wateja alipokea ujumbe uliomwambia amejitoa kwenye soka na
hapo hapo alipokea ujumbe mwingine kutoka kwa Mialamikiwa uliomfahamisha awe
Mmmoja wa washindi wa chemsha bongo. Mialamikaji aligundua bado kiasi cha pesa
cha shilingi mia tatu na tisini na tisa (Tshs 399) kinakatwa na akafahamishwa na
kitengo cha huduma cha Mialamikiwa ya kuwa alikuwa amejiunga na huduma ya ftesti
zali, akawafahamisha kuwa alijitoa katika huduma hiyo tangu mwezi wa nane, 2021
kama inavyoonekana katika ukurasa wa 46 wa furushi la vielelezo ambapo tarehe 7
mwezi Agosti, 2021 sag tano na dakika 29 alituma neno ondoa. Mwendelezo wa

kupokea meseji za testi zalj kutoka kwa Mlalamikiwa ulishuka ila haukuondolewa.

Mialamikaji aliifahamisha kamati kuwa aliendelea kukatwa pesa na tarehe 21 mwezi
Januari, 2022 alimfahamisha Mlalamikiwa kupitia kitengo cha mtoa huduma kumtoa
katika huduma zote alizojiunga au Kuunganishwa bila kutaka Mlalamikiwa kumlipa
chochote. Mialamikiwa kupitia kitengo cha huduma kwa wateja akamfahamisha
Mialamikaji kuwa yuko katika huduma ya soka aliyoambiwa kuwa tarehe 17 mwezi
Januari, 2022 amejitoa. Akafahamishwa atume Neno ondoa soka ili aondolewe katika
huduma hiyo, kama inavyoonekana katika ukurasa wa 71 na Kupata ujumbe kutoka
kwa Mlalamikiwa kuws hujajiunga na vuna mshiko akarudia tena kujitoa na kupata
jumbe yenye ujumbe huo huo. Pesa zikaendelea kukatwa akaamua kutafuta wakili
kwa ajili ya kupata msaada wa kisheria na akafahamishwa atatakiwa kulifikisha swala
lake TCRA na kufanikiwa kupiga simu kwa dawati Ig huduma kwa msaada na

akaaambiwa alete uthibitisho unaoonyesha alilifikisha swala lake kwa Mlalamikiwa.

Mlalamikaiji alifahamisha Kamati kuwa alifanya kama alivyoelekeza na kutuma barua
pepe kwa Mialamikiwa na akafahamishwa na kitengo cha mtoa huduma kuwa huduma
hizo zimekwisha tolewa katika namba yake, lakini akaendelea kukatwa pesa. Tarehe
26 mwezi Januari, 2022 kama inavyoonekana katika ukarasa wa 3 wa furushi |a
vielelezo kinaonesha alikuwa na shilingi elfu sita, mia nne na sitinj na saba (Tshs
6,467), tarehe 28 mwezi Januari, 2022 salio likashuka mpaka shilingi elfu sita mia taty
na sitini na nane (Tshs 6, 368) kama inavyoonekana katika ukurasa wa 3 wa furushi
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la vielelezo, ukarasa wa 4 wa furushi la vielelezo Kinaonesha tarehe 29 mwezi Januari,
2022 salio likashuka mpaka shilingi elfu sita, mia mbili na sitini na tisa (Tshs 6, 269,)
tarehe 30 mwezi Januari, 2022 kama iInavyoonekana katika ukurasa huohuo salio
likaendelea kushuka mpaka shilingi elfu sita mia Moja na sabini (Tshs 6, 170) ukurasa
wa 5 wa furushi la vielelezo hichohicho kinaonesha tarehe 1 mwezi Febryari salio
likashuka mpaka elfy tano mia tisa na sabini ma mbiij (Tshs 5, 972). Tarehe 2 mwezi
Februari kama inavyoonekana katika ukurasa wa 5 salio lilishuka mpaka shilingi elfu
tano mia nane na sabini na tatu (Tshs 5, 873), ukurasa wa 6 wa furushi la vielelezo
kinaonesha tarehe 4 mwezi Febrauri, 2022 salio lilishuka mpaka shilingi elfu tano, mia
saba na sabini na nne (Tshs 5, 774), ukurasa huo huo tarehe hiyo hiyo salio likashuka
mpaka shilingi elfu tano, mia sits na sabini na tano (Tshs 3, 675). Ukurasa huo huo
wa furushi la vielelezo kinaonesha tarehe 5 mwezi Februari, 2022 salio likashuka
mpaka shilingi elfu tano mia tano na sabini na sita (Tshs 5, 576). Ukurasa wa 7 wa
furushi la vielelezo inaonesha salio liliendelea kushuka mpaka shilingi elfu tano mia
tatu na sabini na nane (Tshs 5, 378).

Mialamikaiji aliendelea kuileza Kamati kuwa aliendelea kupiga simu dawati la huduma
TCRA kuulizia swala lake na Mialamikiwa limefikia wapi. Tarehe 1 mwezi Februari,
2022 kama inavyoonekana katika ukurasa wa 12 wa furushi la vielelezo alikuta
amepigiwa simu kwa namba 0716123103 ambayo alizania nij ya Mlalamikiwa,
akawapigia na kuwatumia barua pepe kuwafahamisha kuwa amekosa simu yao kwa
sababu alikuwa katika kikao na kuomba Milalamikiwa ampigie. Milalamikiwa
akamtumia barua Pepe kwa Mialamikaji na kumfahamisha kuwa kweli namba tajwa
hapo juu ni ya kwao na kwamba idara husika itawasiliane na yeye. Toka tarehe 1
mwezi Februari, 2022 hakuwahi tena kupigiwa simu na Mlalamikiwa kama alivyoahidi

na akaendelea kukatwa pesa.

Tarehe 8 mwezi Februari, 2022 akapigwa simu na dawati Ig huduma TCRA na
kumuunganisha na Mialamikiwa kwa mazungumzo ndipo alipoachwa kukatwa pesa,
na jumbe zikapungua kutumwa lakini vingine alivyokuwa ameviandika katika barua
pepe ya tarehe 25 mwezi Januari, 2022 havikufanyiwa kazi kama vile kulipwa kiasi
cha dola mia tano (USD 500) alichokuwa amekitumia katika kumlipa mwanasheria wa

Kushughulikia swala |ake.




Aidha Mlalamikaji kupitia Ukurasa wa 12 wa furushi la vielelezo chake kinaonesha
tarehe 16 mwezi Februari aliandika barua kwa TCRA kuwafahamisha kuws jumbe

Zimepungua na Pesa hakatwi ila maombj yake mengine aliyokuwa ameyaandika

Januari, 2022

c.utaratibu hafify wa Mialamikiwa katika kushughulikia malalamiko ya wateja.
Mialamikaji aliiambia Kamati kuwa alimpigia mtoa huduma wa Mialamikiwa na
kumfahamisha atolewe Katika huduma alizokuwa amejiunga au kuunganishwa bila
kutaka kulipwa chochote na alifanikiwa piga simu mara tatu na kuongea kwa kirefu,
moja ya simu alizokuwa amepiga aliongea kwa dakika takribani nane na Mialamikiwa.
Alituma barua pepe tarehe 25 mwezi Januari, 2022 kwa Mlalamikiwa juu ya adha
anazopitia akajibiwa tarehe 26 mwezi Januari, 2022 kuwa tatizo limeshatatulia lakini
bado akaendelea kukatwa. Alipofika TCRA kwa ajili ya usuluhishi akaambiwa arudie
tena kulielezea lalamiko lake jambo ambalo amekuwa akililalamikia kwa muda mrefu.
Alipotoka katika usuluhishi TCRA, Mlalamikaji akapigiwa tena simu na mwakilishi wa
Mialamikiwa na kuulizwa juu ya nini kilichokuwa kinakatwa na kuelelezea tena kwa

upya swala lile lile.

Alipopigiwa simu na dawati la huduma TCRA na kuunganishwa na mtoa huduma
yaani Mlalamikiwa aliaambiwa atoe tena maelelezo hayo hayo aliyokuwa akiyatoa
tangu alipoanza kulalamikia suala lake. Alipoitwa ofisini kwa Mialamikiwa akaambiwa
aelezee tena kwa upya suala lake. Tangu tarehe 25 mwezi Januari, 2022 aliongea

naoc mara tatu na mara zote aliambiwa kuliezea na kurudia swala hilo hilo.

Milalamikaji alifahamisha Kamati kuwa alipigiwa simu na Mialamikiwa na kuomba risiti
inayoonyesha gharama alizoingia, akawapelekea risiti  kama walivyokuwa
wamemuomba na wakamfahamisha kuwa wanataka EFD risiti, akaitafuta na kuituma
kwa Mlalamikiwa kama inavyoonekana katika ukurasa wa 19 ambao uonesha tarehe
23 mwezi Machi, 2022 aliiituma. Tarehe 9 mwezi Aprili, 2022 kama inavyoonekana




katika ukurasa wa 20 Mlalamikiwa alimjibu kumfahamisha kuwa risiti hazionekani
vizuri na akaombwa apeleke inayoonekana vizuri kwenye ofisi ya Mlalamikiwa.

Kamati kuwa alichagua mwanasheria aliyemchagua kwa sababu ndiye mwanasheria
aliyekuwa mbobezj katika masuala ya mawasiliano.

Majaliva au Mbowe, ukurasa wa 50 wa furushi la vielelezo kinaonyesha ujumbe
Uunaompongeza na kumuuliza Mess; anachezea PSG au Man U. Baada ya saa moja
akapongezwa kwa kupanda nafasi moja mbele wakati hakuwa anacheza hiyo
huduma,ukurasa wa 51 wa furushi [la vielelezo kinaonesha Mlalamikiwa
alimfahamisha Mlalamikaji kuwa ana pointi sifuri leo ndio leo. Ukarasa wa 52 wa
furushi la vielelezo kinaonesha Saa tano na dakika kumi na nane alifahamishwa kuwa
anaongoza kwa pointi 250 zaidi. Jumbe zote hizj Mialamikaiji alizipata angali hakuwa

akicheza,

Ukurasa wa 53 wa furushi la vielelezo alifahamishwa kuwa yuko saba bora na nj
milionea, wakati katika ukurasa wa 52 alifahamishwa na Mialamikaji kuwa ana pointi
sifuri, ukurasa wa 59 wa furushi la vielelezo alifahamishwa kuwa akijibu zaidi lazima

ashinde pesa.

Mialamikaiji aliambia Kamati anataka alipwe na Mlalamikiwa fidia ya jumla ya madhara
(general damages) kiasi cha shilingi milioni hamsini (TZS 50,000,000/), aombwe
msamaha na adhabu kali itolewe kwa Mialamikiwa kwa sababuy yYa muda alioutumia
kushughulikia swala hilo. Mlalamikaji kupitia ukurasa wa 100 na 102 alionesha jinsi
ofisini kwake wanavyolipisha wanaowahudumia, na kwa yeye Kushughulikia swala




lolote linalokuja mbele yake kwa saa moja mfumo unakadiria malipo ya dola mia na
hamsini (USD 150). Ameomba kulipwa alivyoomba kwa sababu amekuwa akipokea
jumbe nyingi sana na kumbharibia siku zake, alijaribu kumfahamisha Mialamikaji kwa
kumwambia malalamiko yake na Mlalamikiwa hakufanya alivyohitajika kuvifanya kwa

Wakati wa mahojiano ya maswali ya dodoso yaliyoongozwa wakili wa Mlalamikiwa
Bwana Daud;j Ramadhani, Mialamikayji alipoulizwa anafanya kazi Velma kama nani,

aliiambia kamati kuwa anafanya kazi Velma kama mwanasheria.

Mialamikiwa alimuuliza Mialamikaiji juu ya shauri alililoleta lilikuwa linalalamikia nini
haswa, Milalamikaiji aliifahamisha Kamati kuwa lalamiko lake lilikuwa katika vipengele
vinne kama alivyoanisha awali na kama vinavyonekana katika ukurasa wa 93 na 94
wa furushi la vielelezo aliloleta Mlalamikaji mbele ya kamati.

Alipoulizwa juu ya idadi ya laini anazomiliki, Mialamikaji aliiambia kamati kuwa ana
laini mbili mojawapo ni ya mtoa huduma mwingine.

Katika ukurasa wa 71 cha furushi la vielelezo cha Mialamikaiji, wakili wa Mialamikiwa
alipouliza juu ya uwezekano wa Mlalamikayji kuchanganya lainj kama inavyoonekana
katika furushi Ia vielelezo, Mialamikaiji aliifahamisha kamati kuwa alipokuwa akijitoa
katika huduma ya soka alifahamishwa na Mialamikiwa kuwa hajajiunga na vuna
mshiko huduma inayotolewa na mtoa huduma mwingine, Mialamikaji alikiri mbele ya
kamati kuwa vuna mshiko ilikuwa ni huduma ya mtoa huduma mwingine lakini ni
huduma mbayo Mlalamikiwa alimfahamisha Mlalamikaji kuwa amemtoa kwa huduma
tajwa licha ya kwamba si huduma yao.

Kama aliweza jlunga na huduma nyingine za Mialamikiwa, Mialamikaji aliiambai

Kamati kiuwa alijiunga huduma ya testi zali, na hakupatiwa masharti na vigezo.

Wakili wa Mlalamikiwa aliuliza Juu ya ununuaji wa vipande thelathini (30), Mlalamikaji
aliifahamisha kamati kuwa alinunua vipande thelathini (30) na kucheza mchezo wa
testi zali kama ilivyoainishwa wakati anawasilisha ushahidi wake uliopokelewa
kupewa jina la EX-PWH.




Kuhusu utangazaji wa huduma usio wa kiushindani, kuna shida gani mteja
anapoambiwa unakaribig kushinda, Mlalamikaji aliifahamisha kamati kuwa alijiunga
na mchezo mmoja wa testi zali lakini amekuwa akipata jumbe nyingi zinazomwambia

tigopesa imejazwa pesa sasahivi, lazima ushinde pesa kinyume na uhalisia

Alipoulizwa juu ya fidia alizoomba, Mlalamikaji aliiambia Kamati kuwa amekuwa
akilipisha dola mia na hamsini (USD 150) kwa kazi anazofanya ndani ya saa moja na
ametumia muda mwingi kushughulia swalg hili, na hajawezi kupima usumbufu
aliokuwa anapata pale alipokuwa anapokea jumbe nyingi mpaka wakati wa usiku
vyote hivi ndo villizomfanya aombe milion; hamsini (TZS 50,000,000/).

Alipoulizwa juu ya dola mia na hamsini alizosema analipisha, Mialamikaji aliiambia
kamati kuwa pesa hizo zinapokelewa na ofisi.

Juu ya pesa zilizokuwa zinakatwa kama alivyolalamika, Mlalamikaji alifahamisha
Kamati kuwa kupitia ukurasa wa 3 wa furushi la vielelezo unaonesha jinsi salio lake
lilivyokuwa linakatwa kwa siku, na hapakuwa na chochote alichokuwa anakifanya cha
kupelekea salio lake kupungua kila leo.

Uwepo wa jumbe za watoa huduma wengine katika simu yake, Mlalamikaji aliclezea
kamati kuwa jumbe alizoleta kama vielelezo vyake mbele ya Kamati nj jumbe za
kutoka kwa Mlalamikiwa, lakini alikiri Uwepo wa jumbe za mtoa huduma mwingine
kama ilivyoonekana katika ukurasa wa 71, lakini Mialamikiwa alimfahamisha juu ya
huduma hiyo ambayo ni ya mtoa huduma mwingine kwamba waliitoa namba yake
katika mchezo huo.

Wakati wa mahojiano na Kamati, alipoulizwa juu ya malalamiko yake yalichukua muda
gani, Mlalamikaji aliifahamisha kamati kuwa juu ya kuunganishwa katika huduma bila
ridhaa yake ilikuwa kuanzia januari, 2022, naya kupokea jumbe zisizoombwa kutoka
kwa Mlalamikiwa 2019.

Alipoulizwa juu ya kujiunga na huduma za mtoa huduma mwingine, Mialamikaiji
aliiambia Kamati kuwa mtoa huduma mwingine aliyejiunga katika huduma zifananazo
na hizi ni Vodacom, lakini alishangaa kuona hata alipojitoa kwa huduma ya soka

ambayo ni huduma ya Mlalamikiwa ambayo hakujiunga nayo bado alikuwa akiambiwa
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hujajiunga na vuna mshiko ambayo ni huduma ya mtoa huduma mwingine na namba
iliyotumika ilikuwa ni moja ya 15670.

Ukadiliaji wa masaa aliyotumia Kushughulikia lalamiko lake, Mlalamikaji aliiambia
Kamati kuwa ametumia miezi mitatu na kupiga simu nyingi na hakupata majibu
yanayostahili na kuamua kuja TCRA mara tatu na bado kuna siku ambazo walikuwa
tunawasiliana kwa simy kama inavyoonekana katika furushi la vielelezo ambapo
kielelezo kimoja wapo kinaonesha alitumia dakika tisa.

Kamati ilipouliza juu ya fidia ya milioni hamsini (TZS 50,000,000/ aliyotaka alipwe,
Mlalamikaiji alifahamisha Kamati kuwa hakuwa anataka kudai pesa yoyote, alianza
kuona kuja haja ya kuomba fidia baada ya kuona Mlalamikiwa haipi swala lake uzito
wa kutosha na kutumia muda mrefu kwa kutumia gharama zake za zaidi.

Mlalamikaji alipoulizwa na Kamati kama bado anapata jumbe kutoka kwa Mlalamikiwa,

aliambia kamati kuwa kwa sasa anapokea jumbe mbili na hazipati wakati wa usikuy.

Alipoulizwa juu ya huduma aliyokuwa amejiunga, Mialamikaji aliifahamisha kamati
kuwa alijiunga na huduma moja tu ambayo ni ya lesti zali na akaomba kujitoa mwaka
2021.

Kamati ilitakg kujua kiasi kilichokuwa kimekatwa katika salio lake tangu alipogundua
ukwataji, Mlalamikaiji aliiambia kamati kuwa kutoka tarehe 17 mpaka 25 Januari 2022
alikatwa shilingi elfu tatu ma tisini na tatu (TZS 3093/-), na kutoka tarehe 26 mpaka 8
februari 2022, alikatwa shilingi elfu moja na kumi na nane (TZS 1018/-), na kiasi
alichokuwa anakatwa huko nyuma hana kumbukumbu.

Mlalamikaji alifunga Ushahidi wake kwa kuimbia kamati kuwa Mlalamikiwa alimuunga
katika huduma bila ridhaa yake na kumkata pesa kimakosa nz hajawahi kupinga juu

ya lalamiko yake.
4. UWASILISHAJI WA HOJA ZA MLALAMIKIWA

Wakili wa Mlalamikiwa Bwana Daudi Ramadhani alimuongoza Shahidi wa Kwanza wa
Mlalamikiwa na kujitambulisha kwa jina la Lilian Mushi, anafanya kazi kama meneja
wa huduma za kidigitali katika ofisi ya Mlalamikiwa na katika shauri hili atajulikana
kama DW.
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Alipoulizwa juu ya malalamiko ya Mialamikaiji ni yapi, DW aliilambia Kamati kuwa
alipokea malalamiko kutoka kwa Mialamikaji ya kuungwa katika huduma ya soka bila
ridhaa yake, na baada ya ufuatiliaji uliofanyika katika mifumo yao waligundua ya kuwa
Mialamikaji aliiunga katika huduma ya soka tangu mwaka 2018 na alijiunga kupitia
chaneli ya shoti kodi ya * 147*00# saa nane na dakika hamsini na nane mnamo
tarehe 7 mwezi wa Septemba, 2018 na tangu alipojiunga hajawahi kujitoa mpaka
baada ya Mlalamikaji kuwafahamisha na kumwelekeza juu ya kujitoa na wakafanikiwa
Kumtoa katika huduma tarehe 9 mwezi wa Februari, 2022. DW alitoa taarifa ya

michango ya mlalamikiaji ambayo ilipokelewa bila kupingwa kwa jina la EX- DW1.

Nini kinachotokea mteja anapojiunga kwenye huduma zao, DW aliifahamisha kamati
kuwa mteja anatuma neno mfano soka na kuanza kupokea maswali na kupata pointi
za kuingia kwenye droo, na anapojibu maswali ndivyo anavyopata pointi na kupata
nafasi ya kushinda zaidi ng ni huduma inayokuwa kwenye misimu, na musimu ukiisha
pointi zinafutwa.

Juu ya wakati gani mteja anaweza pokea meseji za promosheni, DW aliiiambia kamati
kuwa mteja anapojiunga kwenye huduma atakuwa anakumbushwa mara kwa mara
kuhusu huduma aliyojiunga. Pia mteja anaweza akapata huduma za mialamikiwa pale

anapokuwa ananunua kifurushj au kuangalia salio.

Wakili alipomuuliza juu ya kielelezo walichokilets mbele ya kamati kinachoonyesha
neno “T" kinamaanisha ninj haswa, DW aliiambia kamati kuwa neno “T” kKinaonyesha
huduma aliyokuwa amejiunga mlalamikaji ya testi zalj mwaka 2021 ambapo pia
aliponunua kete na kujaribu bahati yake ya kushinda.

Mteja anapokuwa anacheza anapokea meseji zenye jumbe gani, DW aliiambia kamati
kuwa mteja anapocheza anakuwa anapokea meseji zinazomwambia hongera
Umeshinda au hujashinda na kete zimebaki ngapi na kama hatakuwa anacheza
atakuwa anatumiwa meseji za kukumbushwa.

Alipoulizwa juu ya jinsi ya kujitoa, DW alieleza kuwa mteja anapojiunga katika huduma
anapokea na ujumbe wa Jinsi ya kujitoa katika huduma, kwa kutuma neno stahiki na
anaweza akajitoa kwa kutembelea tovuti ya Mialamikiwa ya (www.tigosport.co.tz).
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, DW aliendelea kuifahamisha kamati
kuwa mteja anapojiunga anapata ujumbe kwenye simu yake au tovuti inayomwambig
amejiunga katika huduma na maelekezo mengine.

Alipoulizwa kama Mlalamikaji  alijitoa katika huduma kama alivyokuwa
amewafahamisha, DW alifahamisha kamati ya kuwa mlalamikaji alituma neno sahihi
katika shoti kodi sahihi ya 15670 lakini ujumbe alioupata ulikuwa ni wa mtoa huduma

mwingine na shoti kodi hii hii inatumiwa na watoa huduma wengine pia.

Juu ya jumbe za kushawishiwa au promosheni mlalamikaji alizokuwa anazipokea
kutoka kwa Mlalamikiwa, DW alieleza kuwa kwa huduma ya testi zali unapocheza
utafahamishwa kama umeshinda au haujashida na lazima upate swali ndipo ujibu na

kabla mteja hajatumiwa swali anatumiwa meseji mbalimbali za kumshawishi.

Alipoulizwa juu va huduma hafiifa za kuhudumia wateja, DW aliiambia kamati kuwa
walipopokea malalamiko yake walijaribu kumtafuta na alipoomba alipwe dola elfy moja
(USD 1000) walimwomba vielelezo vya kutaka kulipwa kiasi tajwa cha pesa na risiti
ambayo ilipokelewa japo haikuwa inaonekani vizuri zaidi. Vilevile walimpa ofa ya
kumlipa milioni moja ila Mlalamikaiji aliikataa.

Fidia ya milioni hamsini (Tshs 50,000,000/) inayoombwa na mlalamikaji, DW aliiambia
kamati kuwa kiasi tajwa ni kikubwa, hakifanani na hasara au usumbufu alioupitia.

Wakati wa mahojiano kati ya Mlalamikaji na DW, aliulizwa juu ya nini kinafanyika mteja
anapojiunga katika huduma zao kama ya testi zali, DW aliifahamisha Kamati kuwa
kwa bahati mbaya hakuweko katika kampuni ya Mlalamikiwa wakati Mialamikayji
anajiunga kwa huduma ya testi zali, lakini anapojiunga anapata ujumbe wenye kumpa

taarifa muhimu za huduma, jinsi ya kujiunga na kuijitoa,

Juu ya huduma ya soka kama ndiyo iliyoelezwa katika kelelezo cha EX-DW-1, DW
aliiambia kamati kuwa taarifa iliyopo imetoka kwa mbia wao katika biashara aitwaye
Green Telecom:.

Katika kielelezo cha Mlalamikiwa kinaonyesha miolongo wa huduma alizozipata
kutoka kwa Mlalamikiwa, lakini hakionyesha mlolongo wa huduma za soka kama cha
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testi zali, DW alifahamisha kamati kwa hana jibu la swalj hilo, mbia wao ambaye ni
Green Telecom anaweza lielezea hilo vizuri.

Katika kielelezo cha EX-DW-1 kinaonyesha mlolongo wa huduma Zimeishia tarehe 23
mwezi wa Juni, 2022, DW alifahamisha kamati kuwa ndio taarifa walizozipata kutoka
kwa mbia wao.

Alipoulizwa juu ya Mlalamikaji kupokea jumbe za kushawishiwa na promosheni, DW
aliambia kamati kuwa jumbe tajwa zinatumwa kwa mteja kutokana na jinsi
anavyoshriki katika huduma za mtoa huduma, mfano testizali ni mpaka atakapo pokea
Jumbe kutoka kwa Mialamikiwva za kumshawishi kila mara na kama amejijibu
atatumiwa swali lingine Ia kuendelea kucheza hata mara sita kwa siku, kama mteja
hatajiunga idadi ya jumbe inakuwa ni ndogo.

Wakili alipomuuliza muda sahihi wa kutuma jumbe za kushawishi, DW aliifahamisha
kamati kuwa anayepokea jumbe zaidi ya saa kumi na mbili jioni atakuwa ni mteja
anayewasiliana mara kwa mara na mifumo yao, kwa sababuy mteja anaponunua salio

au kuangalia salio anapata jumbe.

Alipoulizwa juu ya uwezekano wa mteja kupokea jumbe nyingi zaidi, DW aliieleza
kamati kuwa kunapokuwa na hitilafu katika mifumo mteja anaweza kupokea jumbe
nyingi bila kufanya muamala wowote.

Mahojiano kati ya kamati na DW juu ya kielelezo kuwa na taarifa chache, DW
alifahamisha kamati kuwa taarifa iliyowasilishwa ilitumwa kwao na mbia wao, na
kwamba ni taarifa chache tu zilizoongezwa na Mialamikiwa kama maelezo yaliyopo
kwenye namba 1 na namba 2 ambavyo ni ya vichwa vya habari na ambazo alizikopi

kutoka kwenye taarifa aliyoituma mbia.

Juu ya shoti kodi aliyoitumia mteja kama inamilikiwa na Mlalamikiwa, DW
alifahamisha kamati kuwa shoti kodi inamilikiwa na wao ila na mteja anapojiunga na
huduma kama ya soka, taarifa zinakwenda kwa mbia wao moja kwa moja, ila hela za

kumtoza mteja ziko kwa Mlalamikiwa.

Alipoulizwa wanahakiki vipi kama taarifa zinakwemda kwa mbia kwanza, DW alieleza

kuwa swali tajwa ni la kiufundi zaidi hawezi kulijibu.
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alifahamisha kamati Kuwa waliomba taarifa Za usaijili za mteja zinazoonyesha alijiunga
lini na kwa njia gani, lakini taarifa nyingine walipitiwa kutoziweka,

Kuhusu vigezo na masharti ya matumizi kama vinatolewa kwa wateja, DW alieleza

kuwa hawavitoi vyote kwa wanaojiunga, ila vinapatikana kwa tovuti ya Mialamikiwa.

Juu ya lini walipata maombi ya mteja ya kutaka kuondolews kwa huduma zote mbili,
DW aliifahamisha kamati kuwa tarehe 8 mwezi Februari, 2022 na tarehe 9 mwezi
Februari, 2022 ndizo tarehe walizomtos mlalamikaji.

Alipoulizwa jumbe anazopata mteja akiingia kwa huduma, DW alieleza kuwa mteja
anapojiunga anapata jumbe mbalimbali kuhusiana na huduma hiyo na mteja
anapojiunga kama alivyoelekezwa katika ujumbe alioupata anakuwa amejiunga moja
kwa moja.

Juu ya utumwaji wa Jjumbe kwa mlalamikiwa zaidi ya saa 12 za kumshawishi kucheza,
DW alieleza kuwa yeye hawezi ziongelea kwa sababu ni huduma ya mbia wao
ambaye yupo katika shauri leo, ila Mialamikiwa huwa anawapatia wabia wao masharti
na vigezo vya huduma kwa kufuata miongozo wanayoipokea kutoka kwa TCRA.

Wakili aliuliza juu ya uthibitisho wa risiti ya milioni moja (TZS 1,000,000) kutoka kwa
wakili wa mlalamikaji, DW aliiambia kamati kuwa walimfahamisha mlalamikaji  kuwa
risiti aliyowapatia haionekenj vizuri, hata hivyo waliweza mpatia ofa ya kumlipa kiasi
kadhaa cha pesa lakini Milalamikaji hakukitaka.

Alipoulizwa juu ya uwezekano wa maneno kuongezwa katika kielelezo kilicholetwa na
mialamikiwa cha EX-DW1 » DW aliiambia kamati kuwa waliongeza maandishi katika
namba moja na mbili tu, lakini uhakika wa uongezwaji wa vitu vingine zaidi ya hapo
mbia wao atalielelezea hilo vizuri. Na kielelzeo cha EX-DW1 ni mwingiliano unaotokea

katika mfumo wa Mlalamikiwa na mbia wao Green Telecom.

Vigezo na masharti vya matumizi, DW aliiambia kamati kuwa hakuna linki yoyote
inayokuja kwa jumbe za wateja itakayompelekea kupata vigezo na masharti vyote kwa
pamoja, kwahiyo mwanzoni mteja anapojiunga anapata tu taarifa muhimu na si vigezo

na masharti vyote.
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Alipoulizwa wanahakikishaje mbia wao anafuata sera zg malalamikiva, Dw
alifahamisha kamati kuwa wamekuwa wakiwaambia masharti na vigezo
vinavyohitajika kwa wabia wao japo alikiri ina changamoto zake.

Juu ya uwezekano wa jumbe kwenda kwa mteja zaidi ya saa kumi na mbili jioni, DW
alieleza kuwa uwezekano upo kama mteja atakuwa anawasiliana na mfumo mara kwa
Mara na wakati mwingine inaweza ikawa ni shida ya mifumo yao.

Mteja anapocheza anakuwa anajua anatumia huduma ya nanij kati yao, DW aliieleza

kamati kuwa mteja anapocheza anajua anatumia huduma zao na si za mbia wao.

Alipoulizwa  juy ya njia wanazofanya kuhakikisha mbia anafuata taratiby
zinazohitajika, DW aliiambig kamati kuwa Mbia huwa anatuma jumbe zote anazotuma
kwa wateja kwa uhakiki kila wiki kwa mlalamikaji.

Wakili Bwana Daudi Ramadhani alimuongoza Shahidi wa pili, ambaye ajijitambulisha
kama ndugu Saidi Alli, ambaye ni mkurugenzi mkuu wa ufundi kutoka Green Telecom
na ni mbia wa Milalamikiwa, katika shauri hili atafahamika kama DW1.

DW1 aliifahamisha kamati kuwa huduma walioingia ubia na milalamikiwa ni ya huduma
Za ziada, ambayo kwenye mfumo wa kutuma ujumbe mteja hujiunga kwa  ajilj ya
kucheza michezo na kuchajiwa anapocheza.

Wakili alimuuliza kama mteja anaweza pokea ujumbe au kukatwa bila kujisajili, DW1
alieleza kuwa mteja lazima ajisajili kwenye mfumo kwa njia ya kutuma neno kuu la
mchezo na anapojiunga moja kwa moja anakuwa amejiunga kwenye mchezo.

Juu ya namna mteja anakubaliana na vigezo na masharti, DW1 aliendelea kuelelezea
kuwa mteja akijiunga kwa huduma anakuwa amekubaliana na masharti na vigezo vya
mchezo ambavyo vinapatikana Kkatika sehemu za jumbe anazozipokea zg
kumshawishi kucheza, na hawezi kukatwa kiasi chochote kama hajacheza mchezo

wowote.

Kwa kutumia kieleelzo cha EX-DWI, DW1 aliifahamisha kamati kuwa mteja alijiunga
katika mchezo wa zali kwa kutuma neno kuu zali kwenda na shoti kodi ya 15067
mnamo tarehe 8 mwezi Juni, 2021 na neno zali au “T” linaloonekana linaonyesha

kuwa mteja alicheza, au hata neno lolote likitumwa mfumo utajibu kwa mteja na

16




haimaanishi kuwa anapojibu kuwa alichajiwa. Kielelezo kina sehemu kuu nne, sehemu
ya kwanza kinaonyesha namba ya mteja, sehemu ya pili kinaonyesha namna mteja
anavyokuwa akiwasiliana na mfumo, sehemu ya tatu ni vipengele vya kiupekee vya
mfumo na sehemu ya nne inaonesha linj na saa ngapi mteja alicheza ay kuwasiliana
na mfumo.

Alipoulizwa juu ya Mialamikaji kuipokea jumbe zaidi ya iliyoagizwa na TCRA, DW1
aliiambia kamati kuwa agizo la TCRA liliwaambia hawatatakiwa kutuma jumbe baada
ya saa tano usiku, na haitakiwa kuwa zaidi ya jumbe tatu, na uwezekano wa mteja
kupokea jumbe zaidi ya muda maalumu uliowekwa na TCRA, inaweza sababishwa na
hitilafu katika mifumo yao.

Alipoulizwa milalamikaji alijiunga lini kwa soka trivia, DW1 aliiambia kamati kuwa
mlalamikaiji alijiunga kwa huduma tajwa tarehe 7 mwezi Septemba, 2018 na alitolewa
katika huduma zote tarehe tisa mwezi Februari, 2022.

Wakili alimuuliza juu ya uhakiki kati ya Mialamikiwa na mbia katika kuhakikisha mteja
hakatwi zaidi anapocheza, DW1 aliiambia kamati kuwa mfumo uko vizuri na mteja
anapocheza anakatwa kwa masharti na vigezo vinavyojulikanika na walivyokubaliana

kati ya mlalamikiwa na mbia, na taarifa zinakuwa Zinatumwa kwa wote wawili.

Wakati wa maswali ya dodoso baina ya mlalamikaji na DW1, aliielezea kamati kuwa
wamekuwa wakifanya kazi pamoja na mlalamikiwa tangu 2016. Na mchezo kama
Soka trivia wameanza kuuratiby tangu 2018 na testi zali tangu 2021.

DW aliiffahamisha kamati kuws mteja anapotaka kujiunga anatuma ujumbe wa
kujiunga katika huduma Kupitia shoti kodi na mteja akifanya kama alivyoelekezwa
atakuwa amejiunga moja kwa moja na hiyo ndo njia pekee mteja anayoweza kujiunga

katika huduma.

Alipoulizwa juu ya kieleelezo cha EX-DW1 kutoonyesha mteja katuma neno soka
kwenda 15067 na Kujiunga katika mchezo, DW1 aliiambia kamati kuwa mlalamikayji

alijiunga na huduma ya soka mnamo tarehe 7 mwezi Septemba, 2018.

Mialamikaji alipomuuliza juu ya ujumbe ya kujiunga na soka aliupata tarehe 1
Septemba 2021 na si 2018 kama alivyoeleza awali na hakupata ujumbe wowote na
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kielelezo cha EX-DW1 hakionyeshi taarifa zaidi, DW1 aliiambia kamati kuwa njia

pekee mteja anayoweza pata jumbe zaidi ni pale atakapokuwa anawasiliana na
mfumo.

Alipoulizwa juu ya muda maalumu wa mteja kutolewa katika huduma, DW1
aliifahamisha kamati kuwa muda maalumu wa mieja kutolewa katika huduma nj pale

ambapo atatoa taarifa za kutaka kujitoa na mlalamikiwa kuufanyia kazi.

Juu ya kukatwa pesa na Mlalamikiwa bila mlalamikaji kuwasiliana na mfumo, DWA1
aliiambia kamati kuwa milalamikaji alikatwa pesa sababu ya kujiunga na mchezo wa
Soka.

Alipoulizwa nani anatakiwa kutuma vigezo na masharti kwa wateja, DW1 aliclezea
kamati kuwa Mlalamikiwa ana jukumu hilo na hazitumwi zote kama ujumbe katika simu
ya mteja, kinachotumwa kwa mteja ni taarifa muhimu tu za kumuongoza mteja

kucheza na kujitoa pindi anapotaka.

Mialamikaiji aliuliza Juu ya muongozo wa TCRA wa kutotuma jumbe zaidi ya saa tano
usiku, ushahidi unakinzana na ushahidi uliotolewa na shahidi wa kwanza, DW1
aliiambia kamati kuwa mara nyingi jumbe zinapotumwa zinakuwa kwenye foleni na

kunakuwa na ucheleweshaiji wakati mwingine na ndicho kilichotokea.

Alipoulizwa mfumo unapokuwa na shida unawezaje kumkata mtu pesa bila kujiunga,
DW1 aliiambia kamati kuwa katika kila mifumo ya michezo kunakuwa na uhakiki wa
mifumo unaofanywa na bodi maalumu iliyopo Afrika kusini na inathibitishwa pia na

bodi ya bahati nasibu Tanzania.

Mialamikaji alipoulizwa kama kila mchezo mteja anaocheza kunakuwa na
kumbukumbu mbona makato ya mchezo wa soka hayaonekani, DW1 hakutoa Jibu

lolote.

Uwezekano wa mteja kukatwa pesa zaidi, DW1 aliiambia kamati kuwa mteja anakatwa
kutokana na vigezo na masharti na hawezi akakatwa zaidi na mifumo yao inaonana.

Na anayetoa hesabu za kiasi cha kukatwa ni mlalamikiwa
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Mahojiano kati ya kamati na DW1, neno “T’ katika kielelezo cha EX-DW1

kinamaanisha jinsi milalamikayji alivyokuwa anawasiliang na mfumo, na neno “T” gj

maswali kutokana na aina ya mchezo mteja anaokuwa anacheza ila hawana
mawasiliano ya ana kwa ana kama mlalamikiwa na wateja na hata kama mteja

atacheza, ujumbe unakwenda kwanza kwa Mlalamikiwa ndo inakwenda kwa mbia.

Alipoulizwa juu ya jumbe za kushawishi zinatumwaje, DW1 aliiambig kamati kuwa
yoyote anayenunua huduma zao kwa kununua mabando atapata jumbe
inayomwambia waweza cheza soka au testi zali kwa kutuma neno kwa shoti kodi, na

anayetumiwa jumbe nyingi anakuwa anacheza mara kwa mara.

DW1 alipouiizwa katika makubaliano waliyoingia kati yake na mlalamikiwa,
alifahamisha kamati kuwa mapato Wanagawana hamsini kwa hamsini, na
wanapotuma jumbe wanatuata vigezo na masharti kama walivyofahamishwa na
Mlalamikiwa.

Alipoulizwa kwanini mteja alikuwa anapata zaidi ya jumbe moja kwa wingi kwa siku,
DW1 aliifahamisha kamati kuwa ni sababu ya jinsi mteja anavyowasiliana na mifumo
ndivyo mteja anvyonavyopata jumbe zaidi.

Alipoulizwa juu ya mifumo yao inaoneysha nini juu ya mchezo wa soka, DW1
alifahamisha kamati kuwa kielelezo EX-DW-1 kinaonesha mialamikaji alijiunga katika
mchezo wa soka mwaka 2018 na muamala wake wa mwisho uliikuwa tarehe 8 mwezi
februari, 2022 na hakukatwa pesa kimakosa na alitoka kama alivyoomba, ila alikiri

kwa upande wa kupata jumbe bila kuombwa watapaangalia.
5. MAWASILISHO YA HOJA ZA MWISHO KWA PANDE ZOTE

Mialamikaji, aliiambia kamati kuwa furushi Ia vielelezo aliituma kwa Mlalamikiwa kabla
na aliwafahamisha kuwa ataitumia katika shauri, anashangaa kuona wamekuja na
karatasi moja kujibu malalamiko yake, maombi yake ya huduma hafify kwa wateja na
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huduma zisizo na ushindani hayajafanyiwa kazi na haelewi kwanini hawakuleleta
maeleozo ya kutosha.

Kielelezo EX-DW1 kilicholetwa na Malalamikiwa kimepachikwa na hakijaletwa chote,
shahidi wa pili ameimbia kamati haiwezekani mty akakatwa kama hajajiunga kwenye
huduma, ila ashakubali kwa simy kuwa aliunganishwa katika mchezo wa soka na
wakamwondoa, hakuna ushahidi wa kupangua malalamiko yake, Mashahidi wameleta
ushahidi unaokizanzana. ‘Naiomba kamati itoe adhaby kali ili wajifunze’ alisema.

Mlalamikiwa kupitia wakili msomi Daudi Ramadhani aliambia kamati kuwa hakuna
ubishi kwamba mlalamikaji alijiunga katika huduma hizi na amekubali kuwa alishiriki
katika michezo mingine pia, na ‘tunategemea kuwa anapotumia huduma anatakiwa
atumie kwa uangalifu kwa kuangalia vigezo na masharti alieleza. Hivyo basi ni wazi
mlalamikiwa ameweza kutimiza majukumu yao na kumjulisha katika hatua zote za
kujiunga na kujitoa na kwa haraka, pia inaonekana kuwa alipokuwa anataka kutoka
katika huduma hakufanya kama alivyoelekezwa kwa kuwa alikuwa anatumia huduma

Za mtoa huduma mwimgine pia.

Nafuu alizoziomba milalamikaji ya kutaka kulipwa fidia ya kiasi cha shilingi milionij
hamsini (Tshs 50,000,000/-) hakina mashiko kulingana na usumbufy alioupata na
ameshindwa kuthibitishia kamati usumbufu alioupata, hiivyo tunaomba shauri hili
litupiliwve mbali. Kwakuwa awali walifikia makubaliano ya kulipana ambayo hayakufika
mwisho, ‘tungependa alete vinavyohitajika kwa ajili ya uthibitisho na uhitimishaji wa

shauri’ alimalizia kaulj zake.
6. UCHAMBUZ| WA HOJA ZA PANDE ZOTE MBILI

Kamati ilipata wasaa wa kusikiliza ushahidi na kupitia kwa umakini mkubwa vielelezo
vyote vilivyo wasilishwa na pande zote mubili. Hivyo basi ili kufanya uamuzi sahihi
Kamati iliona kuna haja ya kujikita katika hoja zilizokuwa zina ubishani.

Hata hivyo, ili kufikia maamuzi sahihi, Kamati ilijiclekeza katika hoja kuu zifuatazo:

1. lwapo vigezo na masharti vilifahamika kwa Milalamikaiji;
2. lwapo kulikuwa na huduma isiyoridhisha kwa Mialamikayji:

3. lwapo mialamikaji anastahili fidia.
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Hoja ya kwanza iwapo vigezo na masharti vilikuwa vinafahamika kwa Mialamikaji,
Kamati iliangalia na kusikiliza kwa kina ushahidi na vielelezo vyote vilivyotolewa na
pande zote mbili na kubainj ya kuwa Mialamikiwa hakutoa vigezo na masharti kwa
Mlalamikaiji. Ushahidi uliotolewa na Mlalamikiwa ulionesha kwamba hawatoi vigezo na
masharti kwa mteja, ila wanatoa tu ujumbe wa kuonesha jinsi mteja anavyoweza
kujiunga na kujitoa. Pia Mialamikiwa hakuwa anatuma linki yoyote ya kumfahamisha
mteja vigezo na masharti ya michezo anayocheza.

Hoja ya pili iwapo kulikuwa na huduma mbovu na isiyoridhisha kwa Mialamikayji,
Kamati iliposikiliza mawasilisho ya pande zote mbijii ilibaini kuwa Mlalamikiwa hakutoa
huduma ya kuridhisha kwa mteja kama ilivyoonekana katika vielelezo vilivyotolewa na
Mialamikaji cha EX-PW1 ambacho kilionyesha Mialamikaji aliwasilisha lalamiko lake
kwa mlalamikiwa mara kadhaa kwa kupiga simu na kutembelea ofisi yake na kuelezea
mara kadhaa kila alipokuwa anawasiliana nao. Mlalamikiwa hakushughulikia lalamiko
lake mpaka TCRA ilipoingilia kati tarehe 8 mwezi Februari, 2022 ndipo alipoachwa
kukatwa salio na kupokea jumbe.

Hoja ya mwisho iwapo Mialamikaji anastahilj fidia yoyote, Kamati iliangalia kwa
Mmapana yake na kuona kwamba Mialamikaji ameshindwa kuthibitisha hasara au jinsi
gani alivyofikia kiwango cha pesa anachodai apewe kama nafuu. Kwa mapitio ya hoja
kama yalivyoaiinishwa hapo juu, Kamatj imejiridhisha kuwa maombi ya fidia ya fedha
zilizoombwa na Mlalamikaji hayana uzito wowote kwa kukosa msingi, na zaidi ya
hapo, Mlalamikaji ameshindwa kuishawishi Kamati ni Jinsi gani amefikia kiwango cha
fedha kilichoombwa.

Kwasababu hiyo Kamati haikuona msingi wowote kuidhinisha maombi ya Mialamikaji
ya kutaka alipwe kiasi cha shilingi milioni hamsini (TZS 50,000.000) kama fidia.

7. UAMUZI

HIVYO BASI, kwa mujibu wa kifungu cha 44 (2) (a) (g) cha Sheria ya Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, marejeo ya Mwaka 2017, Kamati ya Malalamiko

imeamua yafuatayo:
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1.

Mialamikaji ameshindwa kuthibitisha maompbi ya shilingi milioni hamsini (TZS
50,000,000/-) alizoziomba apewe kama fidia kwa kile kilichodaiwa kuwa ni usumbufu
alioupata.

Kwa kuzingatia vigezo vya kushughulikia malalamiko vilivyowekwa naTCRA, Kamati
imebaini kuwa, Mialamikiwa hakutoa ushirikiano wa kutosha katika kushughulikia
malalamiko ya Mialamikaji hata kama hayakuwa na uzito, alitakiwa kuyashughulikia
kwa wakati. Hivyo basi, Kamati inatoa amri kwa Mlalamikiwa kumlipa Mialamikaiji kiasi
cha milioni moja laki moja na sabini na moja (1,171 ,000) kama gharama ya Mlalamikaji
aliyotumia kumlipa mwanasheria na milioni mbili na nusuy (TZS 2, 500,000) kama fidia
ya usumbufu aliomsababishia kwa kuto wajibika kwa wakati.

Mlalamikiwa amuombe radhi Bwana Lameck Justus kwa usumbufy aliomsababishia
wa kutomuhudimia kwa wakati Mialamikiwa kama anavyohitajika.

Kila upande utawaijibika kwa gharama ilizotumia kuendesha shauri hili.

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam leo tarehe 02 mwezj Juni, 2022,

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza Ia Ushindani wa Haki
Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini na

moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Mwenyekiti wa Kamati ya Malalamiko

MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA
20 BARABARA YA SAM NUjoMA
S.L.P 474
14414 DAR ES SALAAM
TANZANIA
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